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UTANGULIZI 

Huu ni muhtasari wa somo jipya la Uraia. Somo hili limebuniwa na kuingizwa  katika mtaala wa Elimu ya Msingi kufuatia 

marekebisho  ya mtaala ya 2009. Limetokana na kuvunjwa  kwa somo la Sayansi Jamii katika Darasa la V na VI na badala yake 

kuanzishwa masomo ya Uraia,Geograpy na Historia. Katika utangulizi huu yanatolewa maelezo ya sababu za kuandika mtaala mpya 

na umuhimu wa somo la Uraia. Pili kuna orodha za  Madhumuni ya Elimu Zanzibar na ya Elimu ya Msingi, Ujuzi unaotarajiwa 

kuoneshwa na walengwa na malengo ya kufundisha somo hili.Kisha kuna maelezo juu ya uchaguzi wa mada na  ufafanuzi wa muundo 

wa muhtasri na vipengele vyake. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya 

mtaala wa elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii 

inalenga kurekebisha ubora na muundo wa elimu ya msingi pamoja na kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya msingi, 

maandalizi na sekondari ili kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa 

kutamka kuwa elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6) badala ya 

saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya V na VI. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na   yafuatayo:   

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa. 

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   

Utafiti huo ulizingatia mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998:   
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 Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi. 

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi. 

 Kulikuwa na uhaba wa kazi/mazoezi ya wanafunzi yenye kuwazoesha kutumia lunga ya Kiingereza.   

 

Kutokana na changamoto hizo serikali ilifanya maamuzi yafuatayo:   

 Kutoa elimu inayojikita katika vitendo vya wanafunzi na ukuzaji wa stadi, maarifa na mwenendo.   

 Kuweka muunganiko   bayana kati ya elimu ya msingi, ya mandalizi na ya sekondari. Hili lililenga kuondoa tatizo la kurudia 

rudia mada katika ngazi hizo tatu za elimu.   

 Kuvunja somo la Sayansi Jamii katika Darasa la IV, V, VI na VII na badala yake kuanzisha masomo ya Uraia, Geography na 

Historia.   

 

Umuhimu wa Somo la Uraia 

Uraia ni somo muhimu linalojihusisha na uzingatiaji wa maadili mema, uwajibikaji wa raia, utawala bora, umoja wa kitaifa, utatuzi 

wa migogoro na ushirikiano wa kimataifa.  Somo hili huwapatia wanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo ambavyo huwatayarisha 

kuishi kama raia waelewa, wenye maarifa tosha na washirika katika masuala ya kijamii. 

 

Zaidi ya hayo, Uraia huwezesha wanafunzi kutambua nafasi yao katika jamii pamoja na haki na wajibu wao wa kiraia.  Hivyo, 

kinachofundishwa/jifunzwa hulenga kuwezesha wanafunzi kutimiza wajibu wao, kuheshimu mali ya umma na kuishi na kufanya kazi  
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kwa maelewano na watu wengine.  Aidha huwapatia wanafunzi stadi za kutatua matatizo, kufanya maamuzi ya busara na kutathmini 

masuala yanayowakabili kwa makini kabla ya kufanya uamuzi. 

 

Madhumuni ya Elimu 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya 

kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja 

na haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango 

cha juu. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa 

na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 
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Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli  kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao 

na ulimwengu. 

3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa 

mazingira yao na mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi 

ya wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari  yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa na kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 
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14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo la Uraia 

Mtaala huu umejikita katika kumpatia ujuzi mwanafunzi (badala ya kujikita katika kufundisha maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko 

sawia wa maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuvipata mwanafunzi.  Kwa hiyo, baada ya kusoma somo la Uraia 

hadi Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kutekeleza majukumu yao, kuheshimu mamlaka na kushirikiana, ili kuleta maendeleo binafsi na ya Taifa. 

2. Kubainisha Haki za Binadamu, kuziheshimu, kuzitetea na kuzitekeleza. 

3. Kueleza misingi ya Katiba ya Zanzibar na kuelezea muundo na uendeshaji wa serikali. 

4. Kueleza misingi ya Katiba ya Tanzania na kuelezea muundo na uendeshaji wa serikali. 

5. Kujadili na kuchanganua uhusiano wa Tanzania na mataifa mengine. 

6. Kubainisha manufaa ya ulinzi na usalama katika jamii na kuchangia katika kudumisha ulinzi na usalama. 

7. Kubainisha viashiria vya utawala bora na demokrasia katika jamii na kufuata misingi yake katika maisha yao. 

8. Kubainisha athari za rushwa katika jamii na kujiepusha na vitendo vya kutoa au kupokea rushwa. 

9. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA (teknolojia ya habari na mawasiliano) ili kupata maarifa na stadi za kiraia. 

 

Malengo ya Jumla ya Somo la Uraia 

Somo la Uraia linafundishwa katika skuli ya msingi ili kuwezesha wanafunzi: 

1. Kujenga tabia ya uzalendo na uwajibikaji kwa jamii yao na Taifa. 

2. Kuthamini Haki za Binadamu na utekelezaji wake. 

3. Kuelewa muundo na uendeshaji wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na maelezo yake. 
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4. Kuelewa muundo na uendeshaji wa Serikali  ya Muungano wa Tanzania na maelezo yake.  

5.  Kujenga moyo wa umoja na ushirikiano baina ya Tanzania na jamii za mataifa mengine. 

6. Kutambua nafasi ya demokrasia katika ustawi wa binadamu na ufuataji wa misingi yake. 

7. Kupata maarifa na stadi za kiraia kupitia katika matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA. 

 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Zimechaguliwa mada zenye kulenga kumpatia mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo bora wa kiraia.  Mada zote kuu na mada 

ndogo zake zimepangwa kimantiki kwa kuzingatia siyo tu umuhimu wake bali pia uwezo wa wanafunzi kiakili.  Aidha, 

yamezingatiwa masuala mtambuka yanayogusa maisha ya wanafunzi na jamii kama vile Haki za Binadamu, utawala bora,  VVU na 

UKIMWI, rushwa, jinsia, madawa ya kulevya na utandawazi. Zifuatazo ni mada zilizochaguliwa na kusambazwa  katika Darasa la V 

na VI. 

 

NA. MADA KUU DARASA LA  V DARASA LA VI 

1. Demokrasia. √ √ 

2. Haki za Binadamu. √ - 

3. Katiba. √ √ 

4. Sheria. √ - 

5. Serikali. √ √ 

6. Baraza la  Wawakilishi. √ - 

7. Mahakama. √ √ 
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NA. MADA KUU DARASA LA  V DARASA LA VI 

8. Bunge. - √ 

9. Baraza la Mapinduzi. √ - 

10. Ulinzi na Usalama wa Jamii na Taifa. √ √ 

11. VVU na UKIMWI. √ - 

12. Madawa ya kulevya. √ - 

13. Jinsia. √ - 

14. Rushwa. - √ 

15. Utandawazi. - √ 

16. Jumuiya ya Afrika Mashariki. √ - 

17. Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. √ - 

18. Umoja wa Afrika. - √ 

19. Jumuiya ya Madola. - √ 

20. Umoja wa Mataifa. - √ 

 

 

Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Mwanzo na Jadweli ya Ufundishaji za Ujifunzaji. 
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Kurasa za Mwanzo  

Sehemu hii inajumuisha jalada, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa haki – miliki na wa yaliyomo.  Vile vile, kuna sababu za 

kuandikwa mtaala mpya  na maelezo ya umuhimu wa somo la Uraia.  Kisha, kuna orodha za Madhumuni ya  Elimu Zanzibar, 

Madhumuni na Malengo  ya Elimu Zanzibar, ujuzi katika somo la Uraia na malengo katika somo la Uraia  Mwisho, kuna maelezo ya 

uchaguaji na mpangilio wa mada  na ya muundo wa muhtasari kwa ujumla. 

 

Jadweli ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii inaonesha utaratibu wa ufundishaji na ujifunzaji na imegawika katika Darasa la V na VI.  Muhtasari wa kila darasa 

umetanguliwa na ujuzi ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha katika darasa husika.  Kisha kuna malengo yanayotazamiwa kufikiwa 

katika darasa hilo.  Baada ya malengo linafuata jadweli la  ufundishaji/ujifunzaji lenye safu wima sita zenye vichwa vya: Mada 

Kuu/Mada Ndogo; Malengo Mahsusi; Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia; Vifaa/Zana, Upimaji na Vipindi kwa kila mada ndogo. 

Yafuatayo ni maelezo yaliyomo katika safu – wima za jadweli za ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Mada Kuu/Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya 

ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika. 
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 Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo mahsusi au malengo mahsusi.  Malengo haya yanazingatia ujenzi wa ujuzi uliokusudiwa pamoja 

na kufikia malengo makuu ya somo.  Kila lengo mahsusi linatamka mambo ambayo mwanafunzi anatarajiwa aweze kufanya baada ya 

kujifunza/kufundishwa mada husika.  Kila mwanafunzi katika darasa anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa .  Hivyo, 

mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama inatumika kumfundishia mwanafunzi kiziwi na mashine ya Braille au zana 

mguso zinatumiwa kwa mwanafunzi asiyeona.  Ufundishaji/ ujifunzaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalumu tofauti na wa hapo juu 

uendeshwe kwa kutumia taratibu, miongozo, vifaa na mbinu sahihi kwa mahitaji yao. 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu-wima hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa kwa sababu 

zinahimiza wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya 

vikundi; maigizo; nyimbo na changanyakete. Nyingine ni kama bungua-bongo; ziara za kielimu, kumwalika mgeni na nyingine 

ambazo mwalimu anaweza kuzitumia kutegemea mazingira, mada na uwezo wa wanafunzi.  Mbinu zilizomo katika safu hii ni 

mapendekezo tu.  Mwalimu anashauriwa atumie mbinu zingine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha 

ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Vifaa/Zana 

Safu-wima hii imesheheni mapendekezo ya zana na vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa  katika kufundisha/kujifunza kila mada.  

Mwalimu anashauriwa kuzitumia hizi pamoja na vyengine atakazoona zinafaa au zinapatikana katika mazingira yake.  Aidha 

mwalimu anashauriwa kubuni na kutengeneza zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa malighafi  katika mazingira yake.  Aidha, 
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wanafunzi wahimizwe kubuni na kutengeneza au kufaragua zana za kufundishia/kujifunzia kwa kutumia malighafi za bei ndogo 

zilizomo katika mazingira yao. 

 

Upimaji 

Safu-wima hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi.  Inampasa mwalimu kupima maendeleo ya kila siku ya wanafunzi 

wake.  Hii itamwezesha kujua uwezo na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za kufundishia/kujifunzia anazozitumia na ubora wa 

zana/vifaa anavyotumia.  Vile vile, upimaji humwezesha mwalimu kupanga na kutekeleza mikakati ya kuwasaidia wanafunzi wazito.  

Aidha upimaji humwezesha mwalimu kupendekeza marekebisho ya mtaala na vitabu vya kufundishia/kujifunzia.  Upimaji wa mwisho 

wa muhula au mwaka huonesha kiwango cha ujuzi alichofikia mwanafunzi. 

 

Kwa sababu hizo, mwalimu anashauriwa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka. Wakati 

wa kupima wanafunzi  hana budi kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada iliyofundishwa na njia mwafaka za upimaji. 

 

Vipindi 

Hii ni safu inayoonesha makadirio ya vipindi kwa kila mada.  Makadirio haya yanafikiwa kwa kujumlisha idadi ya vipindi vya siku 

224 za mwaka wa masomo na kivigawa kwa  idadi ya mada ndogo za darasa husika.  Vipindi vine (4) vimetengwa  kando kwa  ajili ya  

mitihani na majaribio.   Tofauti ya idadi ya vipindi inatokana na kina cha kila mada ndogo au idadi ya malengo mahsusi yanayoihusu. 

Hata hivyo, mwalimu anaweza kurekebisha mgawanyo wa idadi ya vipindi kwa mada ndogo kwa kutegemea mazingira ya ufundishaji 

na ujifunzaji wake. 
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Somo la Uraia lina vipindi viwili (2)  kwa wiki kwa Darasala V – VI.  Utawala wa skuli unapaswa kuweka utaratibu wa kufidia muda 

wa masomo utakaopotea kutokana na dharura au sherehe za kidini na kiserikali. 

 

 

 

 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 



 1 

DARASA LA TANO 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Uraia katika Darasa la V wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kubainisha mambo yanayopelekea uvunjaji wa sheria na kujiepusha nayo. 

2. Kuainisha Haki za Binadamu, kuzitetea na kuzitekeleza katika maisha yao. 

3. Kueleza chanzo na athari za ubaguzi wa kijinsia na kujiepusha nao. 

4. Kueleza misingi ya demokrasia na kuitumia ipasavyo. 

5. Kueleza misingi na kazi za Katiba ya Zanzibar. 

6. Kueleza miundo ya Tawala za Wilaya, Mikoa na Serikali ya Zanzibar na kueleza uendeshaji wake. 

7. Kushiriki katika kudumisha ulinzi na usalama wa watu, mali na Taifa lao. 

8. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA kwa usahihi ili kupata maarifa na stadi za kiraia. 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Uraia katika Darasa la V ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya kuzitambua sheria za nchi na kujenga moyo wa  uzalendo. 

2. Kuielewa misingi ya demokrasia na ushiriki katika utoaji wa maamuzi mbali mbali ya kijamii 

3. Kufahamu sababu na athari za ubaguzi wa kijinsia na namna ya kujiepusha nao. 

4. Kufahamu miundo na uendeshaji wa tawala za Wilaya, Mikoa na Serikali ya Zanzibar. 

5. Kutambua umuhimu wa ulinzi na usalama katika jamii pamoja na ushiriki katika majukumu hayo.  

6. Kutambua umuhimu wa matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA katika kupata maarifa na stadi za kiraia. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. DEMOKRASIA  

a) Dhana ya 

Demokrasia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

demokrasia. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

demokrasia. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

demokrasia? 

2 

(ii) Kueleza aina za 

demokrasia. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea katika maktaba kwa 

kupata maarifa, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja aina 

za demokrasia. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili aina za 

demokrasia. 

1. Kitini cha aina za 

demokrasia. 

2. Kitini katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

aina za 

demokrasia? 

 (iii) Kutekeleza kwa 

vitendo misingi ya 

utawala bora. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kutekeleza kwa vitendo misingi ya 

utawala bora.  

Vifaa vinavyoweza 

kutumika katika igizo 

dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutekeleza kwa 

vitendo misingi 

ya utawala bora? 

 



 3 

MADA KUU/ 
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b) Misingi ya 

Demokrasia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza misingi ya 

demokrasia. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza misingi ya 

demokrasia. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili misingi ya 

demokrasia. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

 

2. Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

3. Picha inayoonesha 

wapiga kura. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza misingi 

ya demokrasia? 

2 

(ii) Kuonesha kuitii 

misingi ya Demokrasia. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya kutii 

misingi ya demokrasia. 

Vifaa vinavyoweza 

kutumika katika igizo 

dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha jinsi ya 

kutii misingi ya 

demokrasia? 

 

2. HAKI ZA 

BINADAMU  

a) Dhana ya Haki za 

Binadamu. 

Mwanafunzi aweze  

kueleza maana ya haki za 

binadamu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya haki 

za binadamu. 

Vitabu vinavyoelezea 

juu ya maana ya haki 

za binadamu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

haki za 

binadamu? 

 

1 
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b) Aina na Makundi 

ya Haki za 

Binadamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha aina za 

haki za binadamu. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

matini katika maktaba kupata 

maarifa, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha aina za haki 

za binadamu. 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha aina 

za haki za 

binadamu? 

3 

(ii) Kuchambua makundi 

ya haki za binadamu. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchunguza mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchambua makundi ya haki za 

binadamu. 

 

Vitabu vinavyoelezea 

haki za binadamu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchambua 

makundi ya haki 

za binadamu? 

 

3. KATIBA 

 a) Dhana ya Katiba. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Katiba. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Katiba. 

Maandiko 

yanayoelezea maana 

ya Katiba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Katiba? 

2 

 (ii) Kutofautisha Katiba 

iliyoandikwa na Katiba 

isiyoandikwa. 

 

Kwa kutumia vielelezo vya 

Katiba mbali mbali zilizoandikwa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza tofauti kati ya Katiba 

iliyoandikwa na Katiba 

1. Katiba ya 

Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

Katiba 

iliyoandikwa na 
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isiyoandikwa. 

 

2. Katiba za vyama 

mbali mbali. 

3. Katiba ya vyama 

katika maandishi 

ya Braille. 

isiyoandikwa? 

b) Misingi ya Katiba. Mwanafunzi aweze 

(i) Kubainisha misingi ya 

Katiba ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kwenye maktaba kwa kupata 

maarifa, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha misingi ya 

Katiba ya Zanzibar. 

1. Maandiko 

yanayoeleza 

misingi ya Katiba. 

2. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

misingi ya Katiba 

ya Zanzibar. 

2 

 (ii) Kufafanua misingi ya 

Katiba ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua misingi ya Katiba ya 

Zanzibar. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua misingi 

ya Katiba ya 

Zanzibar? 

 

c) Kazi za Katiba ya  

   Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha kazi za Katiba 

ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba kupata maarifa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha kazi za Katiba ya 

1. Vitabu 

vinavyoelezea kazi 

za Katiba. 

2. Vitabu katika 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha kazi 

za Katiba ya 

2 
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Zanzibar. maandishi ya 

Braille. 

Zanzibar? 

4. SHERIA  

a) Dhana ya sheria. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya sheria. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

sheria. 

1. Vitabu mbali mbali 

vya sheria. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

sheria? 

1 

b) Makosa ya 

Uvunjaji wa Sheria. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha vitendo 

vinavyopelekea uvunjaji 

wa sheria za nchi. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vitendo 

vinavyopelekea uvunjaji wa sheria 

za nchi. 

1. Vitabu 

vinavyoelezea 

vitendo vya 

uvunjaji wa 

sheria. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

vitendo 

vinavyopelekea 

uvunjaji wa sheria 

za nchi? 

2 

(ii) Kuepuka vitendo 

vinavyopelekea uvunjaji 

wa sheria za nchi. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kuepuka vitendo vinavyopelekea 

uvunjaji wa sheria za nchi. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuepuka vitendo 

vinavyopelekea 

uvunjaji wa sheria 
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 za nchi? 

c) Umuhimu wa  

Kuti Sheria 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza umuhimu wa 

kutii sheria. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi vidogo 

vidogo,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu wa 

kutii sheria za nchi. 

1. Vitabu 

vinavyoelezea   

umuhimu wa  

 kutii sheria. 

2. Vitini. 

3. Vitabu na vitini 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza umuhimu 

wa kutii sheria? 

3 

 

 

 

 (ii) Kutii sheria za nchi 

ipasavyo. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kutekeleza utii wa sheria za nchi. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutii sheria za 

nchi  ipasavyo? 

d) Utatuzi wa 

Matatizo  

    na Migongano. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) kuorodhesha matatizo 

katika maisha yake ya 

kila siku. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha matatizo 

ya maisha yao ya kila siku. 

1. Vitabu kuhusu 

stadi za maisha. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

matatizo katika 

maisha yake ya 

kila siku? 

 

4 
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 (ii) Kujadili namna ya 

kutatua matatizo yake ya 

kila siku. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

namna ya kutatua 

matatizo yao ya kila siku. 

 

1. Vitabu vya stadi 

za maisha. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujadili 

namna ya kutatua 

matatizo yake ya 

kila siku? 

 

 (iii) Kuorodhesha 

migongano iliyomo 

katika jamii na familia. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha 

migongano iliyomo katika jamii na 

familia. 

1. Vitabu vya stadi 

za maisha. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

migongano 

iliyomo katika 

jamii na familia? 

 

 (iv) Kuonesha jinsi ya 

kutatua migongano 

katika jamii na familia. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kutatua migongano katika jamii na 

familia. 

Vifaa 

vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuonesha jinsi ya 

kutatua 

migongano katika 

jamii na familia? 
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5. SERIKALI  

Muundo wa Serikali 

ya Wilaya na Mkoa. 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kueleza muundo wa 

Serikali ya Wilaya na 

kazi zake. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara 

katika Afisi ya Mkuu wa Wilaya, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza muundo wa Serikali ya 

Wilaya na kazi zake. 

1. Chati inayoeleza 

muundo wa 

Serikali ya 

Wilaya. 

2. Chati mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza muundo 

wa Serikali ya 

Wilaya na kazi 

zake? 

6 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(ii) Kuchora muundo wa 

Serikali ya Wilaya. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchunguza mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora muundo wa Serikali ya 

Wilaya. 

1. Chati 

inayoonesha 

muundo wa 

Serikali ya 

Wilaya. 

2. Chati mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

muundo wa 

Serikali ya 

Wilaya? 

(iii) Kueleza muundo wa 

Serikali ya Mkoa na kazi 

zake. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza muundo wa 

Serikali ya Mkoa na kazi zake. 

 

1. Chati inayoonesha 

muundo wa 

Serikali ya Mkoa. 

2. Chati mguso ya 

muundo wa 

Serikali ya Mkoa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza muundo 

wa Serikali ya 

Mkoa na kazi 

zake? 
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(iv) Kuchora muundo wa 

Serikali ya Mkoa. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchunguza mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora muundo wa Serikali ya 

Mkoa. 

1. Chati inayoonesha 

muundo wa 

Serikali ya Mkoa. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora muundo 

wa Serikali ya 

Mkoa? 

 

6. BARAZA LA 

WAWAKILISHI  

a) Muundo wa 

Baraza la 

Wawakilishi. 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Baraza la Wawakilishi la 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Baraza la 

Wawakilishi la 

Zanzibar? 

2 

(ii) Kuchora muundo wa 

Baraza la Wawakilishi. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchunguza mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora muundo wa Baraza la 

Wawakilishi. 

1. Chati zenye 

kuonesha 

muundo wa 

Baraza la 

Wawakilishi. 

2. Chati mguso. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuchora 

muundo wa 

Baraza la 

Wawakilishi? 
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b) Wajumbe wa 

Baraza la 

Wawakilishi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha sifa za 

kuwa Mjumbe wa Baraza 

la Wawakilishi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha sifa za kuwa 

mjumbe wa Baraza la 

Wawakilishi. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha sifa za 

kuwa mjumbe wa 

Baraza la 

Wawakilishi? 

3 

 (ii) Kueleza taratibu za 

kuwapata Wajumbe wa 

Baraza la Wawakilishi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza taratibu za 

kuwapata wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza taratibu 

za kuwapata 

wajumbe wa 

Baraza la 

Wawakilishi? 

 

c) Kazi za Baraza la 

Wawakilishi. 

Mwanafunzi  aweze 

kufafanua kazi za Baraza 

la Wawakilishi la 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimasomo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua kazi za 

Baraza la Wawakilishi la Zanzibar. 

 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua kazi za 

Baraza la 

Wawakilishi la 

Zanzibar? 

 

2 
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7. MAHAKAMA  

a) Ngazi za 

Mahakama za 

Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha ngazi za 

Mahakama za Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara 

katika ofisi ya Mrajis wa 

Mahakama Kuu ya Zanzibar, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha ngazi za mahakama za 

Zanzibar. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha ngazi 

za Mahakama za 

Zanzibar? 

3 

(ii) Kuchora muundo wa 

ngazi za Mahakama 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kuchunguza mchoro elekezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora muundo wa ngazi za 

Mahakama za Zanzibar. 

 

1. Chati inayoonesha 

muundo wa ngazi 

za mahakama za 

Zanzibar. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora muundo 

wa ngazi za 

Mahkama za 

Zanzibar? 

 

b) Kazi za 

Mahakama za 

Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua kazi za 

Mahakama za Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya  

kumualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufafanua 

kazi za Mahakama za Zanzibar. 

1.Vitabu mbali mbali 

vinavyoelezea kazi 

za mahakama za 

Zanzibar. 

2.Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua kazi za 

Mahakama za 

Zanzibar? 

2 
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8. BARAZA LA 

MAPINDUZI  

a) Muundo wa 

Baraza la Mapinduzi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza muundo wa 

Baraza la Mapinduzi la 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza muundo wa 

Baraza la Mapinduzi la Zanzibar. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza muundo 

wa Baraza la 

Mapinduzi la 

Zanzibar? 

2 

(ii) Kuchora muundo wa 

Baraza la Mapinduzi la 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kwa kupata maarifa katika 

maktaba, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora muundo wa 

Baraza la Mapinduzi la Zanzibar. 

1. Chati 

inayoonesha 

muundo wa 

Baraza la 

Mapinduzi. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora muundo 

wa Baraza la 

Mapinduzi la 

Zanzibar? 

 

b) Kazi za Baraza la 

Mapinduzi. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza kazi za Baraza la 

Mapinduzi la Zanzibar. 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

kazi za Baraza la Mapinduzi la 

Zanzibar. 

 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Zanzibar 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza kazi za 

Baraza la 

Mapinduzi la 

Zanzibar? 

 

 

2 
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9. ULINZI NA 

USALAMA WA 

JAMII NA TAIFA 

.a) Dhana ya Ulinzi 

na Usalama. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya ulinzi 

na usalama. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya ulinzi 

na usalama. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya ulinzi 

na usalama? 

1 

b) Ulinzi na Usalama 

wa Mali na Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza umuhimu wa 

ulinzi na usalama kwa 

mali na familia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa ulinzi na usalama wa 

mali na familia. 

 

 

1. Vitini 

vinavyoeleza 

umuhimu wa 

ulinzi na usalama. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza umuhimu 

wa ulinzi na 

usalama kwa mali 

na familia? 

 

2 

(ii) Kueleza jinsi 

anavyoweza kushiriki 

katika ulinzi na usalama 

wa mali na familia. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi 

wanavyoweza kushiriki katika 

ulinzi na usalama wa mali na 

familia. 

 

 

Vifaa vinavyotumika 

kwa  igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi 

anavyoweza 

kushiriki katika 

ulinzi na usalama 

wa mali na 

familia? 
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10. VVU NA 

UKIMWI  

a) Athari za V.V.U 

na UKIMWI. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza athari za V.V.U 

na UKIMWI. 

Kwa kutumia mbinu ya mlolongo 

wa matukio mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za V.V.U 

na UKIMWI. 

1. Chati inayoonesha 

mlolongo wa 

matukio kuhusu 

athari za V.V.U 

na UKIMWI. 

2. Chati mguso 

yenye mlolongo 

wa athari za 

V.V.U na 

UKIMWI. 

3. Kanda za video 

zinazoonesha 

athari za 

UKIMWI (VCD, 

DVD, VHS). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

V.V.U na 

UKIMWI?. 

3 

b) Tahadhari dhidi 

ya Maambukizi ya 

Virusi vya 

UKIMWI.  

Mwanafunzi aweze  

kuepuka mambo 

yanayopelekea 

maambukizi ya virusi 

vya UKIMWI. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kuepuka mambo yanayopelekea 

maambukizi ya VVU. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuepuka mambo 

yanayopelekea 

maambukizi ya 

2 
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 VVU? 

c) Unyanyapaa na 

Athari Zake. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

unyanyapaa. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

unyanyapaa. 

Kanda za video 

zinazoonesha 

unyanyapaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

unyanyapaa? 

2 

(ii) Kueleza athari za 

unyanyapaa kwa 

waathirika wa UKIMWI. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza athari za unyanyapaa kwa 

waathirika wa UKIMWI. 

1. Kanda za video 

zinazoonesha 

athari za 

unyanyapaa. 

2. Redio. 

3. TV. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za  

unyanyapaa kwa 

waathirika wa 

UKIMWI? 

11. MADAWA YA 

KULEVYA 

a) Athari za Dawa za 

Kulevya. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza athari za dawa za 

kulevya. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za dawa 

za kulevya. 

1. Redio. 

2. Video.  

   (VCD, DVD,   

    VHS). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

dawa za kulevya? 

2 

b) Tahadhari dhidi 

ya Dawa za Kulevya. 

Mwanafunzi aweze 

kuepuka mambo 

yanayopelekea kujiingiza 

katika utumiaji wa dawa 

za kulevya. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kuepuka mambo yanayopelekea 

kujiingiza katika matumizi ya 

1. Radio. 

2. Video.  

 (VCD, DVD,   

  VHS). 

    3.   TV. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuepuka mambo 

yanayopelekea 

kujiingiza katika 

2 
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dawa za kulevya. utumiaji wa dawa 

za kulevya? 

12. JINSIA 

a) Dhana ya jinsia. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya jinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

jinsia. 

1. Vitini mbali mbali 

vinavyoelezea 

jinsia. 

2. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

jinsia? 

1 

b) Athari za Ubaguzi 

na Unyanyasaji wa 

Kijinsia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

ubaguzi wa kijinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kwa kupata maarifa katika 

maktaba mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

ubaguzi wa kijinsia. 

 

1. Vitini mbali mbali 

vinavyoelezea 

ubaguzi wa 

kijinsia. 

2. Vitabu vya stadi za 

maisha. 

3. Kanda za video 

(VCD, DVD, VHS) 

4.TV. 

5.Vitabu na vitini 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maanaya 

ubaguzi wa 

kijinsia? 

3 
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(ii) Kueleza maana ya 

unyanyasaji wa kijinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya unyanyasaji wa kijinsia. 

1. Vitini mbali mbali 

vinavyoelezea 

unyanyasaji wa 

kijinsia. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya 

unyanyasaji wa 

kijinsia? 

 

(iii) Kueleza athari za 

ubaguzi na unyanyasaji 

wa kijinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za 

ubaguzi na unyanyasaji wa 

kijinsia. 

Kanda za Video 

zinazoonesha ubaguzi 

na unyanyasaji wa 

kijinsia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

athari za ubaguzi 

na unyanyasaji 

wa kijinsia? 

 

c) Tahadhari dhidi ya 

Ubaguzi na 

Unyanyasaji wa 

Kijinsia. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha tahadhari 

za kuchukua kuepuka 

ubaguzi na unyanyasaji 

wa kijinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha tahadhari za 

kuchukua kuepuka ubaguzi na 

unyanyasaji wa kijinsia. 

1. Kanda za video  

(VCD, DVD,VHS). 

2. Vifaa 

vinavyotumika 

katika igizo 

dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

tahadhari za 

kuchukua 

kuepuka ubaguzi 

na unyanyasaji 

wa kijinsia? 

3 
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(ii) Kueleza jinsi ya 

kujiepusha yeye 

mwenyewe na matendo 

ya ubaguzi na 

unyanyasaji wa kijinsia. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi 

watakavyojiepusha na matendo ya 

ubaguzi na unyanyasaji wa 

kijinsia. 

 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi ya 

kujiepusha yeye 

mwenyewe na 

matendo ya 

ubaguzi na 

unyanyasaji wa 

kijinsia? 

 

13. JUMUIYA YA 

AFRIKA 

MASHARIKI 

 a) Maana ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

 

1. Maandiko 

yanayoelezea 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

2. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Jumuiya ya 

Afrika 

Mashariki? 

1 

b) Malengo ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua malengo ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa katika maktaba, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua malengo ya Jumuiya ya 

1. Vitabu 

vinavyoelezea 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

malengo ya 

2 
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Afrika Mashariki. 2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Jumuiya ya 

Afrika 

Mashariki? 

c) Mafanikio na 

Changamoto katika 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

(i) Kueleza mafanikio ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa katika maktaba 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

waeleze mafanikio ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki. 

1. Vitini 

vinavyoelezea 

mafanikio ya 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Vitabu 

vinavyoelezea 

mafanikio ya 

Jumuiya Afrika 

Mashariki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mafanikio ya 

Jumuiya ya 

Afrika 

Mashariki? 

3 

(ii) Kujadili changamoto 

za Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

changamoto za Jumuiya ya Afrika 

1. Vitabu 

vinavyoeleza 

changamoto za 

Jumuiya ya Afrika 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili 

changamoto za 
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Mashariki. ya Mashariki. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Jumuiya ya 

Afrika 

Mashariki? 

d) Manufaa ya 

Ushiriki wa 

Tanzania katika 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania 

katika Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

manufaa ya ushiriki wa Tanzania 

katika Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

1. Vitabu 

vinavyoonesha 

manufaa ya ushiriki 

wa Tanzania katika 

Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

manufaa ya 

ushiriki wa 

Tanzania katika 

Jumuiya ya 

Afrika 

Mashariki? 

2 

14. JUMUIYA YA 

MAENDELEO YA 

KUSINI MWA 

AFRIKA 

 a) Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

kueleza maana ya 

Jumuiya ya Maendeleo 

ya Kusini mwa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

1. Intaneti. 

2. Makala 

yanayohusu 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika? 

1 
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3. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

b) Malengo ya 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua malengo ya 

Jumuiya ya Maendeleo 

ya Kusini mwa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa katika maktaba 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua malengo ya Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. 

 

 

 

1. Makala kuhusu 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika. 

   2. Tovuti. 

   3. Makala katika  

       maandishi ya 

       Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

malengo ya 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika? 

2 

c) Mafanikio na 

Changamoto katika 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza mafanikio ya 

Jumuiya ya Maendeleo 

ya Kusini mwa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa katika makala, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza mafanikio ya Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. 

1. Vitini kuhusu 

mafanikio ya 

Jumuiya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa Afrika. 

2. Vitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

mafanikio ya 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika? 

2 
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(ii) Kujadili changamoto 

za Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

kupata maarifa, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

changamoto za Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini mwa Afrika. 

1. Vitabu 

vinavyoelezea 

changamoto za 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa Afrika. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili 

changamoto za 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika? 

 

d) Manufaa ya 

Ushiriki wa 

Tanzania katika 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania 

katika Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania katika 

Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika. 

1. Vitabu 

vinavyoonesha 

manufaa ya ushiriki 

wa Tanzania katika 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa Afrika. 

2. Maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

manufaa ya 

ushiriki wa 

Tanzania katika 

Jumuiya ya 

Maendeleo ya 

Kusini mwa 

Afrika? 

2 
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DARASA LA SITA 

 

UJUZI WA JUMLA DARASA   

Baada ya kusoma somo la Uraia katika Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kuelezea muundo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kueleza uendeshaji wake. 

2. Kueleza misingi ya demokrasia na utawala bora na kuifuata ipasavyo. 

3. Kueleza misingi na kazi za Katiba ya Tanzania. 

4. Kuelezea miundo ya mihimili mikuu mitatu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kueleza uendeshaji na 

kazi zake. 

5. Kuainisha vyombo vya ulinzi na usalama, majukumu yake pamoja na kuvitumia ipasavyo. 

6. Kubainisha Jumuiya za Kimataifa ambazo Tanzania ni mshiriki na kutathmini manufaa ya ushiriki huo. 

7. Kuvumilia na kuheshimu tofauti za kidini na kisiasa zinazojitokeza ndani ya jamii. 

8. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA kwa usahihi ili kupata maarifa na stadi za kiraia. 
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MALENGO YA DARASA   

Malengo ya kufundisha somo la Uraia katika Darasa la VI ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kufahamu  muundo, kazi na uendeshaji wa mihimili ya  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na maelezo yake. 

2. Kutambua vyombo vya ulinzi na usalama nchini na maelezo ya kazi zake. 

3. Kujenga tabia ya ushiriki katika ulinzi na usalama wa jamii na Taifa lao. 

4. Kutambua aina na makundi ya Haki za Binadamu pamoja na mila na desturi zinazoathiri haki hizo. 

5. Kufahamu manufaa na changamoto za uhusiano baina ya Tanzania na mataifa mengine na maelezo yake. 

6. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kiraia. 
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KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. DEMOKRASIA 

a) Utawala Bora. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

utawala bora. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya utawala 

bora. 

1. Makala zinazoelezea 

utawala bora. 

2. Vitabu vinavyoelezea 

utawala bora. 

3. Makala na vitabu 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya utawala 

bora? 

6 

(ii) Kufafanua misingi ya 

utawala bora. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maktaba kupata maarifa mwalimu 

awaongoze wanafunzi kufafanua 

misingi ya utawala bora. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

utawala bora. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

misingi ya 

utawala bora? 

(iii) Kuitekeleza misingi 

ya utawala bora kwa 

vitendo. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kutekeleza kwa 

vitendo misingi ya utawala bora. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi  

anaweza 

kuitekeleza 

misingi ya 

utawala bora 

kwa vitendo? 
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b) Mfumo wa 

Vyama Vingi vya 

Siasa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

mfumo wa vyama vingi 

vya siasa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya mfumo 

wa vyama vingi vya siasa. 

1. Katiba ya Zanzibar. 

2. Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

3. Katiba katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana  

ya mfumo wa 

vyama vingi 

vya siasa 

Tanzania? 

5 

(ii) Kueleza sababu za 

kuanzishwa kwa mfumo 

wa vyama vingi vya siasa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sababu za mfumo 

wa vyama vingi vya siasa Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

sababu za kuanzishwa 

kwa mfumo wa vyama 

vingi vya siasa 

Tanzania. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kueleza sababu 

za kuanzishwa 

kwa mfumo wa 

vyama vingi 

vya siasa 

Tanzania? 

(iii) Kujadili faida za 

mfumo wa vyama vingi 

vya siasa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maktaba kupata maarifa, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili faida 

za mfumo wa vyama vingi vya siasa 

Tanzania. 

1. Vitabu 

vinavyoelezea faida 

ya mfumo wa 

vyama vingi vya 

siasa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kujadili faida za 

mfumo wa 

vyama vingi 
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 2. Maandishi ya 

Braille. 

vya siasa 

Tanzania? 

(iv) Kujadili kasoro za 

mfumo wa vyama vingi 

vya siasa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili kasoro za mfumo 

wa vyama vingi vya siasa Tanzania. 

1. Makala zinazoelezea 

kasoro za mfumo wa 

vyama vingi vya siasa 

Tanzania. 

2. Makala katika    

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili kasoro 

za mfumo wa 

vyama vingi 

vya siasa 

Tanzania? 

(v) Kueleza namna 

atakavyoshiriki katika 

mfumo wa vyama vingi 

vya siasa. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi watakavyoshiriki katika 

mfumo wa vyama vingi vya siasa 

Tanzania. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

atakavyoshiriki 

katika mfumo 

wa vyama vingi 

vya siasa? 

 

c) Maadili ya 

Viongozi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha sifa za 

kiongozi bora. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha sifa za kiongozi 

bora. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

sifa za kiongozi bora. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha sifa 

za kiongozi 

3 
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bora? 

(ii) Kubainisha miiko ya 

kiongozi bora. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha miiko ya 

kiongozi bora. 

1. Makala zinazoelzea 

miiko ya viongozi 

bora. 

2. Makala katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

miiko ya 

kiongozi bora? 

2. KATIBA 

a) Misingi ya Katiba 

ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua misingi ya 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba kupata maarifa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua misingi ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

1. Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Katiba katika 

maandishi ya Braille. 

3. Vitabu 

vinavyoelezea 

misingi ya katiba ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

4. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

misingi ya 

Katiba ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

3 
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b) Kazi za Katiba ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha kazi za Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya matembezi ya 

ukumbini mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha kazi za Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1. Bango linaloelezea 

kazi za Katiba ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Bango mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha kazi 

za katiba ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

3 

3. SERIKALI 

Muundo na kazi za 

Baraza la Mawaziri. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Baraza la Mawaziri la 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya Baraza la 

Mawaziri la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Baraza la 

Mawaziri la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

4 

(ii) Kueleza muundo wa 

Baraza la Mawaziri la 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza muundo wa Baraza 

la Mawaziri la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

muundo wa Baraza la 

Mawaziri la Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza muundo 

wa Baraza la 

Mawaziri la 

 



 31 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2. Matini katika  

maandishi ya Braille. 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

(iii) Kuchora muundo wa 

Baraza la Mawaziri la 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

Kwa kutumia mbinu ya kuchunguza 

mchoro elekezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora muundo wa 

Baraza la Mawaziri la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

1. Chati mguso ya 

muundo wa Baraza la 

Mawaziri. 

2. Chati ya muundo wa 

Baraza la Mawaziri. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora 

muundo wa 

Baraza la 

Mawaziri la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

(iv) Kufafanua kazi za 

Baraza la Mawaziri la 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua kazi za Baraza la 

Mawaziri la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

1. Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Katiba katika 

maandishi ya Braille. 

3. Vitabu vinavyoelezea 

kazi za Baraza la 

Mawaziri la Jamhuri 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua kazi 

za Baraza la 

Mawaziri la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 
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ya Muungano wa 

Tanzania. 

4. Maandiko ya Braille. 

4. MAHAKAMA 

 a) Ngazi za 

Mahakama za  

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha ngazi za 

Mahakama za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha ngazi za 

Mahakama za Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

1. Bango linaloonesha 

mchoro wa ngazi za 

Mahakama za  

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania 

2. Bango mguso. 

3. Makala zinazoelezea 

ngazi za Mahakama 

za Jamhuri ya 

Muungano wa  

Tanzania. 

4. Makala katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

ngazi za 

Mahakama za 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

4 

 (ii) Kuchora muundo wa 

ngazi za Mahakama za 

Serikali ya Jamhuri ya 

Kwa kutumia mbinu ya kuchunguza 

mchoro – elekezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchora 

1. Mchoro wa muundo 

wa mahakama na 

Jamhuri ya 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora 
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Muungano wa Tanzania. muundo wa ngazi za Mahakama za 

Serikali ya  Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Mchoro mguso wa 

muundo wa 

mahakama. 

muundo wa 

ngazi za 

Mahakama za 

Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano ya 

Tanzania? 

b) Kazi za 

Mahakama za 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze  

kufafanua kazi za 

Mahakama za Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua kazi za 

Mahakama za Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

1. Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Katiba katika 

maandishi ya Braille. 

3. Vitabu vyenye 

kuelezea kazi za 

Mahakama za 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

4. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua kazi 

za Mahakama 

za Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

3 
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5. BUNGE 

Muundo na Kazi za 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

Kwa  kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua maana ya Bunge 

la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

maana ya Bunge la 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Bunge la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

5 

(ii) Kuchora muundo wa 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea  

kwa kupata maarifa katika matini, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora muundo wa Bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

 

1. Vitabu 

vinavyoelezea 

muundo wa Bunge 

la Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Bango kitita. 

3. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora 

muundo wa 

Bunge la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

(iii) Kufafanua kazi za 

Bunge la Jamhuri ya 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

1. Vitabu vinavyoelezea 

kazi za Bunge la 

Je, mwanafunzi 

anaweza 
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Muungano wa Tanzania. wanafunzi kufafanua kazi za Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

kufafanua kazi 

za Bunge la 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania? 

6. ULINZI NA 

USALAMA WA 

JAMII NA TAIFA  

a) Vikosi vya Ulinzi 

na Usalama vya 

Zanzibar. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vikosi vya 

ulinzi na usalama vya 

Zanzibar.  

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vikosi vya ulinzi na 

usalama vya Zanzibar (JKU, KVZ, 

KMKM, Mafunzo, Zima Moto). 

1. Vitabu vinavyoelezea 

kuhusu vikosi vya 

ulinzi na usalama vya 

Zanzibar. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuvitaja vikosi 

vya ulinzi na 

usalama vya 

Zanzibar? 

5 

(ii) Kutaja kazi za kila 

kikosi. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

makala kwa kupata maarifa, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja kazi za 

kila kikosi cha ulinzi na usalama  cha 

Zanzibari. 

 

 

1. Vitabu vinavyoelezea 

kuhusu vikosi vya 

ulinzi na usalama vya 

Zanzibar. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja kazi za 

kila kikosi cha 

ulinzi na 

usalama cha 

Zanzibar? 

 

 (iii) Kueleza jinsi 

anavyoweza kushiriki 

Kwa kutumia mbinu ya kualika mgeni 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 
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katika ulinzi na usalama 

wa jamii na Taifa. 

kueleza jinsi watakavyoshiriki katika 

ulinzi na usalama wa jamii na Taifa. 

 

 

 

kueleza jinsi 

anavyoweza 

kushiriki katika 

ulinzi na 

usalama wa 

jamii na Taifa? 

b) Vikosi vya Ulinzi 

na Usalama vya 

Tanzania. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vikosi vya 

ulinzi na usalama vya 

Tanzania. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vikosi vya ulinzi na 

usalama vya Tanzania (Polisi, JWTZ, 

Usalama wa Taifa). 

1. Vitabu vinavyoelezea 

kuhusu vikosi vya 

ulinzi na usalama vya 

Tanzania. 

2. Makala katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vikosi 

vya ulinzi na 

usalama vya 

Tanzania? 

4 

 (ii) Kufafanua kazi za kila 

kikosi cha ulinzi na 

usalama. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua kazi za kila 

kikosi cha ulinzi na usalama cha 

Tanzania. 

1. Makala yanayoelezea 

ufafanuzi wa kazi za 

vikosi vya ulinzi na 

usalama vya Tanzania. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja kazi za 

kila kikosi cha 

ulinzi na 

usalama cha 

Tanzania? 
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(iii) Kueleza jinsi 

anavyoweza kushiriki 

katika ulinzi na usalama 

wa jamii na Taifa. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi 

watakavyoshiriki katika ulinzi na 

usalama wa jamii na Taifa. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi 

anavyoweza 

kushiriki katika 

ulinzi na 

usalama wa  

jamii na Taifa? 

 

7. RUSHWA  

a) Aina za Rushwa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

rushwa. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya rushwa. 

1. Vipeperushi 

vinavyoelezea maana 

ya rushwa. 

2. Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya rushwa? 

3 

(ii) Kutaja aina za rushwa Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za rushwa. 

1. Vipeperushi 

vinavyoelezea aina za 

rushwa. 

2.  Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

aina za rushwa? 
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b) Athari za Rushwa. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza athari za 

rushwa katika jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza athari za kutoa na kupokea 

rushwa. 

Vifaa vinavyoweza 

kutumika kuigiza igizo 

dhima. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari 

za rushwa 

katika jamii? 

3 

 (ii) Kuepuka vitendo vya 

kutoa na kupokea rushwa. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kuepuka vitendo vya 

kutoa na kupokea rushwa. 

Vifaa vinavyotumika 

kwa igizo dhima 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kuepuka 

vitendo vya 

kutoa na 

kupokea 

rushwa? 

 

 

c) Taasisi za Kuzuia 

Rushwa. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha Taasisi 

za kuzuia rushwa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha Taasisi za 

kuzuia rushwa Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

Taasisi za kuzuia 

rushwa Tanzania. 

2. Maandiko katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

Taasisi za 

kuzuia rushwa 

Tanzania? 

3 
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(ii) Kueleza kazi za 

Taasisi za kuzuia rushwa 

Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza kazi za taasisi za 

kuzuia rushwa Tanzania. 

1. Makala yanayoelezea 

kazi za Taasisi za 

kuzuia rushwa 

Tanzania. 

2. Makala katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza kazi za 

Taasisi za 

kuzuia rushwa 

Tanzania? 

8. UTANDAWAZI 

a) Nyanja za 

Utandawazi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Utandawazi. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

utandawazi. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

dhana ya utandawazi. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Utandawazi? 

2 

(ii) Kufafanua nyanja za 

utandawazi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua nyanja za 

utandawazi. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

nyanja za utandawazi. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

nyanja za 

utandawazi? 

b) Athari za 

Utandawazi. 

Mwanafunzi aweze 

kufafanua athari za 

utandawazi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufafanua athari za 

1. Kanda za video. 

2. TV. 

3. Vitabu 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua athari 

2 
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utandawazi. vinavyoelezea athari 

za utandawazi. 

4. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

za utandawazi? 

9. UMOJA WA 

AFRIKA  

a) Malengo ya 

Umoja wa Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Umoja wa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya Umoja wa Afrika. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

maana ya Umoja wa 

Afrika. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

3. Ramani ya Bara la 

Afrika. 

4. Ramani mguso ya 

Bara la Afrika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Umoja wa 

Afrika? 

 

3 

 

 

 

 

(ii) Kufafanua malengo ya 

Umoja wa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba kwa kupata maarifa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua malengo ya Umoja wa 

Afrika. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

malengo ya Umoja 

wa Afrika. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

malengo ya 

Umoja wa 

Afrika? 
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b) Mafanikio na 

Changamoto za 

Umoja wa Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutathmini mafanikio 

ya Umoja wa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maandiko kupata maarifa, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutathmini 

mafanikio ya Umoja wa Afrika. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

mafanikio ya Umoja 

wa Afrika. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutathmini 

mafanikio ya 

Umoja wa 

Afrika? 

3 

(ii) Kubainisha 

Changamoto za Umoja 

wa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha changamoto za 

Umoja wa Afrika. 

 

 

1. Vitabu 

vinavyoelezea 

changamoto za 

Umoja wa Afrika. 

2. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

changamoto za 

Umoja wa 

Afrika? 

c) Manufaa ya 

Ushiriki wa Tanzania 

katika Umoja wa 

Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha manufaa 

ya ushiriki wa Tanzania 

katika Umoja wa Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

mwanafunzi kubainisha manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania katika Umoja wa 

Afrika. 

1. Vitabu vinavyoonesha 

manufaa ya ushiriki 

wa Tanzania katika 

Umoja wa Afrika. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

manufaa ya 

ushiriki wa 

Tanzania katika 

3 
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Umoja wa 

Afrika? 

(ii) Kueleza jinsi misaada 

kutoka Umoja wa Afrika 

inavyotumika Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya matembezi ya 

ukumbini, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi misaada 

kutoka Umoja wa Afrika 

inavyotumika Tanzania. 

 

1. Maka peni. 

2. Bango kitita. 

3. “Cellotape”. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi 

misaada kutoka 

Umoja wa 

Afrika 

inavyotumika 

Tanzania? 

 

10. JUMUIYA YA 

MADOLA  

a) Malengo ya 

Jumuiya ya Madola. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Jumuiya ya Madola. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya Jumuiya 

ya Madola. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

maana ya Jumuiya ya 

Madola. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Jumuiya ya 

Madola? 

3 

(ii) Kufafanua malengo ya 

Jumuiya ya Madola. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba kwa kupata maarifa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua malengo ya Jumuiya ya 

Madola. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

malengo ya Jumuiya 

ya Madola. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

malengo ya 

Jumuiya ya 
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Madola? 

b) Mafanikio na 

Changamoto za 

Jumuiya ya Madola. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutathmini mafanikio 

ya Jumuiya ya Madola. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutathmini mafanikio ya 

Jumuiya ya Madola. 

1. Maka peni. 

2. “Cellotape”. 

3. Bango kitita. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutathmini 

mafanikio ya 

Jumuiya ya 

Madola? 

3 

(ii) Kubainisha 

changamoto za Jumuiya 

ya Madola. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha changamoto za 

Jumuiya ya Madola. 

 

1. Maka peni 

2. “Cellotape” 

 3.   Bango kitita. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

changamoto za 

Jumuiya ya 

Madola? 

 

c) Manufaa ya 

Ushiriki wa Tanzania 

katika Jumuiya ya 

Madola. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha manufaa 

ya ushiriki wa Tanzania 

katika Jumuiya ya 

Madola. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania katika Jumuiya 

ya Madola. 

1. Maka peni. 

2. “Cellotape”. 

 3.  Bango kitita. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

manufaa ya 

ushiriki wa 

Tanzania katika 

Jumuiya ya 

3 
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Madola? 

(ii) Kueleza jinsi misaada 

kutoka Jumuiya ya 

Madola inavyotumika 

Tanzania. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi misaada 

kutoka Jumuiya ya Madola 

inavyotumika Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

manufaa ya ushiriki 

wa Tanzania katika 

Jumuiya ya Madola. 

2. Matini katika    

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi 

misaada kutoka 

Jumuiya ya 

Madola 

inavyotumika 

Tanzania? 

11. UMOJA WA 

MATAIFA  

a) Malengo ya 

Umoja wa Mataifa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Umoja wa Mataifa. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya Umoja 

wa Mataifa. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

maana ya Umoja wa 

Mataifa. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya Umoja wa 

Mataifa? 

3 

(ii)  Kufafanua malengo 

ya Umoja wa Mataifa. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maktaba kwa kupata maarifa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua malengo ya Umoja wa 

Mataifa. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

malengo ya Umoja 

wa Mataifa. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

malengo ya 

Umoja wa 

Mataifa? 

 



 45 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA  KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Mafanikio na 

Changamoto za 

Umoja wa Mataifa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha mafanikio 

ya Umoja wa Mataifa. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mafanikio ya 

Umoja wa Mataifa. 

1. Maka peni. 

2. Bango kitita. 

3. “Cellotape”. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

mafanikio ya 

Umoja wa 

Mataifa? 

3 

(ii) Kubainisha 

Changamoto za Umoja 

wa Mataifa. 

Kwa kutumia mbinu ya matembezi ya 

ukumbini mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha changamoto za 

Umoja wa Mataifa. 

1. Maka peni. 

2. Bango kitita.    

3. “Cellotape” 

 

Je, mwanafunzi  

anaweza 

kubainisha 

changamoto za 

Umoja wa 

Mataifa? 

 

c) Manufaa ya 

Ushiriki wa Tanzania 

katika Umoja wa 

Mataifa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kufafanua manufaa ya 

ushiriki wa Tanzania 

katika Umoja wa Mataifa. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba kupata maarifa, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufafanua manufaa ya ushiriki wa 

Tanzania katika Umoja wa Mataifa. 

1. Makala yanayoelezea 

manufaa ya ushiriki 

wa Tanzania katika 

Umoja wa Mataifa. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufafanua 

manufaa ya 

ushiriki wa 

Tanzania katika 

Umoja wa 

Mataifa? 

3 
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(ii) Kueleza jinsi misaada 

kutoka Umoja wa Mataifa 

inayotumika Tanzania. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi misaada 

kutoka Umoja wa Mataifa  

inavyotumika Tanzania. 

1. Vitabu vinavyoelezea 

jinsi misaada kutoka 

Umoja wa Mataifa 

inavyotumika 

Tanzania. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi 

misaada kutoka 

Umoja wa 

Mataifa 

inavyotumika 

Tanzania? 
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